Hỏi đáp
Gửi câu hỏi
26/02/2013

Trần Xuân Trung hỏi

Thực phẩm chức năng phải đáp ứng các điều kiện nào về ATTP?

Cục An toàn thực phẩm trả lời

Theo Điều 14 Luật ATTP quy định thực phẩm chức năng phải đáp ứng các điều kiện sau:

1. Tuân thủ các điều kiện quy định tại Điều 10 của Luật ATTP.

2. Có thông tin, tài liệu khoa học chứng minh về tác dụng của thành phần tạo nên chức năng đã công bố.

3. Thực phẩm chức năng lần đầu tiên đưa ra lưu thông trên thị trường phải có báo cáo thử nghiệm hiệu quả về công dụng của sản phẩm.

4. Tuân thủ các quy định cụ thể khác của Bộ trưởng Bộ Y tế về quản lý thực phẩm chức năng.

25/02/2013

Lê Dũng hỏi

Luật ATTP quy định như thế nào để bảo vệ lợi ích người tiêu dùng thực phẩm?

Cục An toàn thực phẩm trả lời

Theo tiết b, c, d, đ khoản 1 Điều 9 Luật ATTP quy định người tiêu dùng có các quyền để bảo vệ lợi ích của mình như sau:

- Yêu cầu tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm bảo vệ quyền lợi của mình theo quy định của pháp luật;

- Yêu cầu tổ chức bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình theo quy định của pháp luật về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng;

- Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện theo quy định của pháp luật;

- Được bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật do sử dụng thực phẩm không an toàn gây ra.

25/02/2013

lê thị thanh thủy hỏi

Thực phẩm biến đổi gien phải đáp ứng các điều kiện nào về ATTP?

Cục An toàn thực phẩm trả lời

Theo Điều 15 Luật ATTP quy định thực phẩm biến đổi gen phải đáp ứng các điều kiện sau:

1. Tuân thủ các điều kiện quy định tại Điều 10 của Luật ATTP.

2. Tuân thủ các quy định về bảo đảm an toàn đối với sức khỏe con người và môi trường theo quy định của Chính phủ.

22/02/2013

Lê Văn Kiên hỏi

Phụ gia thực phẩm và chất hỗ trợ chế biến thực phẩm phải đáp ứng các điều kiện nào về ATTP?

Cục An toàn thực phẩm trả lời

Theo Điều 17 Luật ATTP quy định thực phẩm tươi sống phải đáp ứng các điều kiện sau:

1. Tuân thủ các điều kiện quy định tại Điều 10 của Luật ATTP.

2. Thuộc Danh mục nhóm thực phẩm được phép chiếu xạ.

3. Tuân thủ quy định về liều lượng chiếu xạ.

Danh mục nhóm thực phẩm được phép chiếu xạ và liều lượng được phép chiếu xạ sẽ do Bộ trưởng Bộ Y tế, Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn, Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành đối với thược phẩm thuộc lĩnh vực được phân công quản lý.

20/02/2013

Lê Thị Tường Vi hỏi

Thực phẩm đã qua chiếu xạ phải đáp ứng các điều kiện nào về ATTP?

Cục An toàn thực phẩm trả lời

Theo Điều 16 Luật ATTP quy định thực phẩm đã qua chiếu xạ phải đáp ứng các điều kiện sau:

1. Tuân thủ các điều kiện quy định tại Điều 10 của Luật ATTP.

2. Thuộc Danh mục nhóm thực phẩm được phép chiếu xạ.

3. Tuân thủ quy định về liều lượng chiếu xạ.

Danh mục nhóm thực phẩm được phép chiếu xạ và liều lượng được phép chiếu xạ sẽ do Bộ trưởng Bộ Y tế, Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn, Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành đối với thược phẩm thuộc lĩnh vực được phân công quản lý.

19/02/2013

trần thị hồng hỏi

Việc bảo quản thực phẩm cần đáp ứng được các điều kiện gì về ATTP?

Cục An toàn thực phẩm trả lời

Khoản 1 Điều 20 Luật ATTP quy định cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải bảo đảm các điều kiện về bảo quản thực phẩm sau đây:

a) Nơi bảo quản và phương tiện bảo quản phải có diện tích đủ rộng để bảo quản từng loại thực phẩm riêng biệt, có thể thực hiện kỹ thuật xếp dỡ an toàn và chính xác, bảo đảm vệ sinh trong quá trình bảo quản;

b) Ngăn ngừa được ảnh hưởng của nhiệt độ, độ ẩm, côn trùng, động vật, bụi bẩn, mùi lạ và các tác động xấu của môi trường; bảo đảm đủ ánh sáng; có thiết bị chuyên dụng điều chỉnh nhiệt độ, độ ẩm và các điều kiện khí hậu khác, thiết bị thông gió và các điều kiện bảo quản đặc biệt khác theo yêu cầu của từng loại thực phẩm;

c) Tuân thủ các quy định về bảo quản của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm.

19/02/2013

Nguyễn Văn Hảo hỏi

Loại sản phẩm thực phẩm nào phải đăng ký bản công bố hợp quy với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi lưu thông trên thị trường?

Cục An toàn thực phẩm trả lời

Theo khoản 3 Điều 12, khoản 4 Điều 17 và khoản 3 Điều 18 Luật ATTP quy định: đối với thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm và dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm phải đăng ký bản công bố hợp quy với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi lưu thông trên thị trường.

17/02/2013

Trần Ngọc Thủy hỏi

Tổ chức, cá nhân có được vận chuyển thực phẩm cùng xe với tất cả các loại hàng hóa khác không?

Cục An toàn thực phẩm trả lời

Không, vì tại khoản 3 Điều 21 Luật ATTP quy định: Tổ chức, cá nhân không được vận chuyển thực phẩm cùng hàng hoá độc hại hoặc có thể gây nhiễm chéo ảnh hưởng đến chất lượng thực phẩm.

18/01/2013

Nguyễn Đức Hiệp Tâm hỏi

Dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm phải đáp ứng các điều kiện nào về ATTP?

Cục An toàn thực phẩm trả lời

Theo Điều 18 Luật ATTP quy định thực phẩm tươi sống phải đáp ứng các điều kiện sau:

1. Sản xuất từ nguyên vật liệu an toàn, bảo đảm không thôi nhiễm các chất độc hại, mùi vị lạ vào thực phẩm, bảo đảm chất lượng thực phẩm trong thời hạn sử dụng.

2. Đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật tương ứng, tuân thủ quy định đối với dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành.

3. Đăng ký bản công bố hợp quy với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi lưu thông trên thị trường.

15/01/2013

Phạm Thị Chinh hỏi

Thực phẩm tươi sống phải đáp ứng các điều kiện nào về ATTP?

Cục An toàn thực phẩm trả lời

Theo Điều 11 Luật ATTP quy định thực phẩm tươi sống phải đáp ứng các điều kiện sau:

1. Tuân thủ các điều kiện quy định tại Điều 10 của Luật ATTP, cụ thể như sau:

- Đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật tương ứng, tuân thủ quy định về giới hạn vi sinh vật gây bệnh, dư lượng thuốc bảo vệ thực vật, dư lượng thuốc thú y, kim loại nặng, tác nhân gây ô nhiễm và các chất khác trong thực phẩm có thể gây hại đến sức khỏe, tính mạng con người.

- Tùy từng loại thực phẩm, ngoài các quy định trên, thực phẩm còn phải đáp ứng một hoặc một số quy định sau đây:

+ Quy định về sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến trong sản xuất, kinh doanh thực phẩm;

+ Quy định về bao gói và ghi nhãn thực phẩm;

+ Quy định về bảo quản thực phẩm.

2. Bảo đảm truy xuất được nguồn gốc theo quy định tại Điều 54 của Luật ATTP.

3. Có chứng nhận vệ sinh thú y của cơ quan thú y có thẩm quyền đối với thực phẩm tươi sống có nguồn gốc từ động vật theo quy định của pháp luật về thú y.

Gửi câu hỏi

Liên kết

Dịch vụ công trực tuyến và hệ thống tra cứu
Quản lý văn bản
phugia
Trung tâm ứng dụng và đào tạo an toàn thực phẩm
Hệ thống quản lý ngộ độc thực phẩm
codex

Bình chọn

Theo bạn, giao diện mới website Cục ATTP:

Thống kê truy cập

Tổng truy cập
144,236,689
Trong tháng
813,000
Hôm nay
23,850
Đang Online
75
Back To Top